GRADE 9 RATIONALIZED KISWAHILI SCHEME OF WORK TERM 1
	WIKI 
	KIPINDI
	MADA
	MADA NDOGO
	MATOKEO MAALUM YANAYOTARAJIWA
	SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI
	MASWALI DADISI
	NYENZO 
	TATHMINI
	MAONI

	1
	1
	USAFI WA MAZINGIRA:
Kusikiliza na Kuzungumza.
	Kusikiliza na Kujibu:Mjadala.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) [bookmark: _GoBack]Kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza na kuchangia mjadala.
b) Kueleza vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza na kuchangia mjadala.
c) Kutazama na kusikiliza mijadala kuhusu suala lengwa katika vifaa vya kidijitali.
d) Kuchangamkia kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza na kuchangamkia mjadala 
	Katika makundi,mwanafunzi aelekezwe:
kutazama na kusikiliza mjadala kuhusu suala lengwa katika kifaa Cha kidijitali.
kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza na kuchangia mjadala.
kujadili vipengele vya kuzingatia katika kisikiliza na kuchangia mjadala.
kuandika vipengele walivyotambua katika kadi maneno au chati.
	Je,unazingatia nini wakati wa kusikiliza na kuchangia mjadala?
	Vifaa vya kidijitali.
Matini ya Mwalimu.
Kitabu cha Mwanafunzi.
Chati.
Kadi maneno.
	Kutambua.
kuuliza na kujibu maswali.
Orodha hakiki.
Kueleza.
	

	
	2
	Kusikiliza na Kuzungumza.
	Kusikiliza na Kujibu:Mjadala.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kushiriki mjadala kwa kuzingatia vipengele vifaavyo katika kusikiliza na kuchangia mijadala.
b) Kuchangamkia kushiriki katika mijadala ya miktadha mbalimbali. 
	Katika makundi,mwanafunzi aelekezwe:
kuteua mada  au swala lengwa la kufanyiwa mjadala.
kushiriki mjadala kuhusu suala lengwa huku akizingatia vipengele vifaavyo vya mjadala.
	Je,unazingatia nini wakati wa kusikiliza na kuchangia mjadala?
	Darasa.
Vifaa vya kijiditali.
	Orodha hakiki.
Mijadala.
Kumakinikia jinsi mwanafunzi anavyotumia lugha katika mawasiliano.
	

	
	3
	Kusoma.
	Kusoma kwa Ufahamu;Kifungu Cha Simulizi.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kudondoa habari mahususi katika kifungu Cha simulizi.
b) Kupanga Matukio yanavyofuatana katika kifungu cha simulizi.
c) Kuchangamkia kujibu maswali ya ufahamu ili kukuza uelewa wa habari.
	Katika makundi au wakiwa wawili au peke yake,mwanagunzi aelekezwe:
kusoma kifungu Cha simulizi kilichoko kwenye kitabu Cha mwanafunzi kwa zamu.
kutambua habari mahsusi katika kifungu Cha simulizi kuhusu suala lengwa.
kudondoa habari mahususi katika kifungu Cha simulizi.
kupanga matukio yanavyofuatana katika kifungu cha simulizi.
kujibu maswali ya ufahamu.
	Je,unafanya nini ili kupata habari zilizo katika kifungu cha simulizi kwa usahihi?
	Kitabu Cha Mwanafunzi.
Matini ya mwalimu.
Vifaa vya Kidijitali.
	Kusoma.
Kutambua.
Kujibu maswali.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
Orodha hakiki.
	

	
	4
	Kusoma.
	Kusoma kwa Ufahamu:Kifungu cha Simulizi.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafinzi aweze:
a) Kufanya utabiri na ufasiri kutokana na kifungu cha simulizi.
b) Kutambua na Kueleza maana ya msamiati kama ulivyotumiwa katika kifungu cha simulizi.
c) Kuchangamkia kutumia msamiati alioutambua kwa usahihi katika utunzi wa sentensi.
	Katika makundi au wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kutabiri matukio katika kifungu cha simulizi kutokana na picha au matukio.
kufasiri habari kutokana na kifungu cha simulizi.
kutambua na kuorodhesha msamiati katika kifungu Cha simulizi alichokisoma.
kueleza maana ya maneno au msamiati kulingana na matumizi yake kimuktadha.
kutunga sentensi akiutumia msamiati wa suala lengwa kwa usahihi na kuwasomea wenzake.
	Je,utawezaje kutambua msamiati uliopo katika kifungu Cha simulizi?
	Kitabu Cha Mwanafunzi.
Kamusi.
Matini ya mwalimu.
	Kutambua.
Kutunga sentensi.
Orodha hakiki.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	2
	1
	Kuandika.
	Viakifishi:Koloni.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua alama ya koloni katika matini.
b) Kueleza matumizi ya koloni katika matini.
c) Kutumia alama ya koloni ipasavyo katika matini.
d) Kufurahia matumizi yafaayo ya alama ya koloni katika matini mbalimbali.

	Katika makundi au wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kutambua alama ya koloni katika sentensi au vifungu kwenye matini andishi au za kidijitali.
kueleza matumizi ya koloni katika matini.
kutunga sentensi au kifungu kifupi kuhusu suala lengwa kwa kutumia alama ya koloni ipasavyo.
	Je,alama ya koloni hutumiwa wapi katika maandishi?
	Matini ya Mwalimu.
Kitabu Cha wanafunzi.
Kapu maneno.
Vifaa vya kidijitali.

	Kutunga sentensi.
Kutambua.
Orodha hakiki.
Kuuliza na kujibu maswali.
	

	
	2
	Kuandika.
	Viakifishi:Semi koloni.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua alama ya semi koloni katika matini.
b) Kueleza matumizi ya semi koloni katika matini.
c) Kutumia alama ya semi koloni ipasavyo katika matini.
d) Kufurahia matumizi yafaayo ya alama ya semi koloni katika matini mbalimbali.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe;
kutambua alama ya semi koloni katika sentensi au vifungu kwenye matini andishi au za kidijitali.
kueleza matumizi ya semi koloni katika matini.
kutunga sentensi au kifungu kifupi kuhusu suala lengwa kwa kutumia alama ya semi koloni ipasavyo.
	Je,alama ya semi koloni hutumiwa vipi katika maandishi?
	Matini ya Mwalimu.
Kitabu Cha Mwanafunzi.
Vifaa vya Kidijitali.
Kadi maneno.
Chati.
	Orodha hakiki.
Kutunga sentensi.
Kuuliza na kujibu maswali.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	
	3
	Sarufi.
	Vihusishi:
(a).Vihusishi vya mahali.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya vihusishi.
b) Kutambua vihusishi vya mahali katika matini.
c) Kutumia vihusishi vya mahali ipasavyo katika matini.
d) Kuchangamkia matumizi yafaayo ya vihusishi vya mahali katika matini mbalimbali.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kueleza maana ya vihusishi.
kutambua vihusishi vya mahali kutoka kwa kapu maneno,chati,tarakilishi au mti maneno na katika sentensi.
Kujaza nafasi katika sentensi au vifungu kwa kutumia vihusishi vya mahali.
kutunga sentensi sahihi kwa kutumia vihusishi vya mahali.

	Je,ni wakati gani tunatumia vihusishi vya mahali?
	Matini ya Mwalimu.
Kapu au kadi maneno.
Vifaa vya kidijitali.
Kitabu cha mwanafunzi.
Chati.
	Kujaza mapengo.
Kutunga sentensi.
Kuuliza na kujibu maswali.
Kutambua.
Wanafunzi kufanyiana tathmini 
	

	
	4
	Sarufi.
	Vihusishi:
(b).Vihusishi vya wakati.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua vihusishi vya wakati katika matini.
b) Kutumia vihusishi vya wakati ipasavyo katika matini.
c) Kuchangamkia matumizi yafaayo ya vihusishi vya wakati katika matini mbalimbali.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kutambua vihusishi vya wakati kutoka kwa kapu maneno,chati,mti maneno.
kutambua vihusishi vya wakati katika sentensi au vifungu kwenye vitabu au vifaa vya kidijitali kwa kuvipigia mstari au kuvikoleza wino.
Kujaza nafasi  katika sentensi au vifungu kwa kutumia vihusishi vya wakati.
kutunga sentensi sahihi akitumia vihusishi vya wakati akizingatia masuala mtambuko.
	Je,vihusishi vya wakati vinatumika wakati gani?

	Matini ya Mwalimu.
Kitabu cha Mwanafunzi.
Kapu au mti maneno.
Chati.
Tarakilishi.
	Kujaza mapengo.
Kuuliza na kujibu maswali.
Mazoezi.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
Kutunga sentensi.
	

	3
	1
	Kusikiliza na Kuzungumza.
	Kusikiliza kwa Kina:
Sauti /b/ na /mb/
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutamka sauti /b/ na /mb/ ipasavyo ili kuzitofautisha kimatamshi.
b) Kutamka vitanzandimi vyenye sauti /b/ na /mb/ ipasavyo 
c) Kuunda vitanzandimi vyepesi vyenye sauti /b/ na /mb/.
d) Kuchangamkia matamshi bora ya sauti /b/ na /mb/ katika mazungumzo ya kawaida.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kutambua sauti /b/ na /mb/ katika maneno na vifungu.
kutamka sauti /b/ na /mb/ ipasavyo ili kuzitofautisha.
kusikiliza na kutamka vitanzandimi vyepesi vinavyohusisha matamshi ya sauti /b/ na /mb/ katika kifaa cha kidijitali.
kushirikiana na wenzake kubuni vitanzandimi vyepesi vinavyohusisha sauti /b/ na /mb/
	Je,kutamka maneno yenye sauti /b/ na /mb/ ipasavyo Kuna umuhimu gani?
	Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali k.v simu.
Kapu maneno.
Mti maneno.
Chati.
	Kutunga vitanzandimi.
Kutambua 
kuuliza maswali.
Orodha hakiki.
kutamka vitanzandimi na maneno yenye sauti /b/ na /mb/

	

	
	2
	Kusoma.
	Kusoma kwa Mapana:Matini ya Kujichagulia.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kuteua na kufafanua ujumbe wa matini aliyosoma.
b) Kutambua msamiati uliotumiwa katika matini ya kujichagulia.
c) Kujenga mazoea ya kusoma matini mbalimbali za kujichagulia.

	Akiwa peke yake au wakiwa wawili wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kuteua matini kuhusu suala linalomvutia Kisha asome matini aliyojichagulia .
kutambua vipengele muhimu katika matini aliyoteua.
kufafanua ujumbe wa matini aliyosoma kwa ufupi.
kutambua na aoredheshe msamiati uliotumiwa katika matini aliyojichagulia.

	Je,unazingatia nini unapojichagulia matini ya kusoma?
	Maktaba.
Matini mbalimbali.
Vifaa vya kidijitali.
	Kusoma.
Kutambua.
kuorodhesha msamiati.
	

	
	3
	Kusoma.
	Kusoma kwa Mapana:
Matini ya Kujichagulia.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutafuta maana ya msamiati asioujua kwenye kamusi.
b) Kutumia ipasavyo msamiati unaotokana na matini aliyosoma.
c) Kuchangamkia kutumia msamiati alioutambua katika matini aliyojichagulia kwa usahihi.
	Katika makundi au akiwa peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kutumia kamusi kutafuta maana za maneno asiyojua kutoka kwa matini.
kutunga sentensi akitumia msamiati katika matini aliyosoma na kuwazilisha darasani ili mwenzake wazitolee maoni.

	Je,ni mambo gani unayofaa kufanya unaposoma matini ya kujichagulia?
	Kamusi.
Matini Mbalimbali.
	Kutafuta maana.
Kutunga sentensi.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	
	4
	Kuandika.
	Insha za Kiumalifu:
Barua ya Kirafiki.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua ujumbe unaoafiki katika kujibu barua ya kirafiki 
b) Kueleza lugha inayofaa katika kujibu barua ya kirafiki.
c) Kufafanua muundo unaofaa katika kujibu barua ya kirafiki.
d) Kuchangamkia kuchora muundo wa kujibu barua ya kirafiki kwenye chati.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kutambua ujumbe unaoafiki anapojibu barua ya kirafiki.
kueleza lugha inayofaa kujibu barua ya kirafiki.
kujadili muundo wa kujibu barua ya kirafiki.
kuchora muundo wa kujibu barua ya kirafiki kitabuni au kwenye chati.
	Je,unazingatia nini unapojibu barua ya kirafiki?
	Matini ya mwalimu.
Chati.
Kitabu cha Mwanafunzi.
	Kuuliza na kujibu maswali.
Orodha hakiki.
Kutambua
kuchora.
	

	4
	1
	Kuandika.
	Insha za Kiumalifu:
Barua ya Kirafiki.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanagunzi aweze:
a) Kujibu barua ya kirafiki akizingatia ujumbe,lugha na muundo ufaao.
b) Kujenga mazoea ya kujibu barua ya kirafiki katika maisha ya kila siku.
	Akiwa peke yake au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kuandika na kujibu  barua ya kirafiki akizingatia ujumbe,lugha na muundo ufaao.
kuwasomea wenzake barua aliyoiandika ili waitolee maoni.
	Je,unazingatia nini unapojibu barua ya kirafiki?
	Kitabu cha Mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali.
	Orodha hakiki.
Kuandika.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	
	2
	Sarufi.
	Vihusishi:
Vihusishi vya -a unganifu.
	Kufikia mwisho wa somo,mwanafunzi aweze;
a) Kutambua vihusishi vya -a unganifu katika matini.
b) Kutumia vihusishi vya -a unganifu ipasavyo katika matini.
c) Kuchangamkia matumizi yafaayo ya vihusishi vya -a unganifu katika mawasiliano.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
Kutambua vihusishi vya -a unganifu kutoka kwa kapu au kadi maneno,chati au katika tarakilishi.
kutambua vihusishi vya -a unganifu katika sentensi au vifungu kwenye vitabu kwa kuvipigia mstari.
kutunga sentensi na vifungu vifupi kwa kutumia vihusishi vya -a unganifu akizingatia masuala mtambuko.
	Je,vihusishi vya -a unganifu hutambulika vipi?
	Kitabu cha mwanafunzi.
Matini ya mwalimu.
Kapu na kadi maneno.
Chati.
Vifaa vya kidijitali.
	kutambua.
Kuuliza na kujibu maswali.
Kutunga sentensi na vifungu.
Orodha hakiki.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	
	3
	Sarufi.
	Vihusishi.
Vihusishi vya sababu.
	Kufikia mwisho wa somo,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua vihusishi vya sababu katika matini.
b) Kutumia vihusishi vya sababu ipasavyo katika matini.
c) Kuchangamkia matumizi yafaayo ya vihusishi vya sababu katika mawasiliano.
	Katika makundi ,peke yake au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kutambua vihusishi vya sababu kutoka kwa kapu au kadi maneno,chati au tarakilishi.
kutambua vihusishi vya sababu katika sentensi au vifungu kwa kuvipigia mstari.
kutunga sentensi na vifungu vifupi kwa kutumia vihusishi vya sababu akizingatia masuala mtambuko.
	Je,vihusishi vya -a unganifu na vya sababu vinatofautiana aje?
	Chati.
Vifaa vya kidijitali.
Kapu au kadi maneno.
Matini ya Mwanafunzi.
Matini ya Mwalimu.
	Kutambua.
Kutunga sentensi na vifungu.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
Orodha hakiki.
	

	
	4
	UTUNZAJI WA WANYAMA.
Kusikiliza na Kuzungumza.
	Semi:
Tashbihi,Sitiari na Methali
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya tashbihi,methali na Sitiari ili kuzipambanua.
b) Kutambua methali,tashbihi na sitiari katika matini ya fasihi simulizi.
c) Kueleza matumizi ya methali,tashbihi na sitiari katika matini ya fasihi simulizi.
d) Kuchangamkia kueleza matumizi ya tashbihi,sitiari na methali katika tungo za fasihi simulizi.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kueleza maana ya tashbihi,sitiari na methali huku akitoa mifano sahihi.
kutambua tashbihi,methali na sitiari kutoka kwenye tungo simulizi,kapu la semi au kifaa cha kidijitali.
kutumia vifaa vya kidijitali kusakura matumizi ya tashbihi,sitiari na methali katika tungo za fasihi simulizi.
kujadiliana na wenzake matumizi ya tashbihi,sitiari na methali alizotafiti mtandaoni.
	Je,tunatumia mbinu gani za lugha katika kuwasilisha tungo za fasihi simulizi?
	Vifaa vya kidijitali.
Kapu la semi.
Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
	Kutambua.
kujadili.
Orodha hakiki.
	

	5
	1
	Kusikiliza na Kuzungumza.
	Semi:
Tashbihi,Sitiari na Methali.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutumia tashbihi,sitiari na methali katika uwasilishaji wa tungo za fasihi simulizi.
b) Kuchangamkia matumizi ya tashbihi,sitiari na methali katika tungo za fasihi simulizi.
	Katika makundi au wakiwa wawili wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kutumia tashbihi,sitiari na methali katika uwasilishaji wa tungo za fasihi simulizi.
kushiriki katika uwasilishaji wa tashbihi,sitiari na methali
	Je,kwa nini tunatumia tashbihi,sitiari na methali kuwasilisha tungo za fasihi simulizi?
	Vifaa vya kidijitali.
Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
	Orodha hakiki.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
Mazoezi.
	

	
	2
	Kusoma.
	Kusoma kwa Kina:
Sifa za Ushairi.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya shairi ili kutofautisha na tungo nyingine.
b) Kujadili sifa za ushairi kama utanzu wa fasihi andishi.
c) Kueleza sifa za ushairi katika shairi.
d) Kufurahia kuchambua ushairi kama utungo wa fasihi.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kutafiti maana ya shairi vitabuni au mtandaoni ili kulitofautisha na tungo nyingine.
kutambua sifa za ushairi kama utanzu wa fasihi andishi.
kujadili sifa za ushairi kama utanzu wa fasihi simulizi.
	Je,shairi ulilowahi kusoma lilikuwa linazungumzia nini?
Je,unafahamu sifa zipi za ushairi?
	Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Mashairi.
Vifaa vya kidijitali.
	Kutambua.
Majadiliano.
kuuliza na kujibu maswali.
Orodha hakiki.
	

	
	3
	Kusoma.
	Kusoma kwa Kina:
Sifa za Ushairi.
	Kufikia mwisho wa somo,mwanafunzi aweze:
a) Kusoma mashairi katika diwani teule.
b) Kutambua sifa za ushairi katika mashairi atakayosoma.
c) Kuchangamkia kuchambua ushairi kama utungo wa fasihi.
	Katika makundi,wanafunzi waelekezwe:
kusoma mashairi katika diwani iliyoteuliwa na mwalimu.
kuchambua mashairi atakayosoma kwa kutambua na kueleza sifa za ushairi katika mashairi hayo.
kuwasomea wenzake sifa alizotambua katika mashairi aliyoyasoma ili wawatolee maoni.
	Je,unavutiwa na nini unaposoma shairi?
	Diwani teule 
Vifaa vya kidijitali.
Matini ya mwalimu.
	Kutambua.
Orodha hakiki.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	
	4
	Kuandika 
	Insha za Kubuni:
Masimulizi.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua vipengele vya kufafanulia ujumbe wa insha ya masimulizi.
b) Kufafanua ujumbe wa insha ya masimulizi kupitia kwa utangulizi,kiini na hitimisho.
c) Kufafanua ujumbe wa insha ya masimulizi kupitia kwa wahusika.
d) Kufurahia kufafanua ujumbe wa insha ya kusimulia ili kufanikisha maelezo.
	Katika makundi,mwanafunzi aelekezwe;
kutambua vipengele vya kufafanulia ujumbe wa insha ya simulizi.
kusoma kielelezo cha insha ya masimulizi.
kufafanua ujumbe kupitia kwa utangulizi,kiini na hitimisho.
kusoma kielelezo cha insha ya masimulizi na kufafanua ujumbe kupitia kwa wahusika.
kutoa maelezo yao darasani.
	Je,unafanya nini unaposimulia jambo ili ujumbe wako upate kueleweka zaidi?
	Vielelezo vya insha za masimulizi.
Matini ya mwalimu.
Vifaa vya kidijitali.
	Kusoma.
kutambua.
Majadiliano.
Mazoezi.
orodha hakiki.
kuuliza na kujibu maswali.
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	1
	Kuandika 
	Insha za Kubuni:
Masimulizi.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kuandika insha ya masimulizi kwa kuzingatia ujumbe na muundo ufaao.
b) Kuchangamkia kuandika insha ya masimulizi kwa kuzingatia ujumbe na muundo ufaao.
	Akiwa peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kuandika insha ya masimulizi daftarini mwake au kwenye kifaa Cha kidijitali akizingatia ufafanuzi ufaao wa ujumbe kupitia kwa utangulizi,kiini,hitimisho na wahusika.
kuwasomea wenzake insha aliyoandika au kuisambaza ili waitolee maoni.
	Je,unafaa kuzingatia nini unapoandika insha ya masimulizi?
	Vifaa vya kidijitali.
Matini ya mwalimu.
	Kuandika.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
Orodha hakiki.
	

	
	2
	Sarufi.
	Vihusishi:
Vihusishi vilinganishi.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua vihusishi vilinganishi katika matini.
b) Kutumia vihusishi vilinganishi ipasavyo katika matini.
c) Kuchangamkia kutumia vihusishi vilinganishi katika mawasiliano ya Kila siku.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kufafanua maana ya vihusishi vilinganishi.
kuchopoa vihusishi vilinganishi katika kapu maneno,chati au tarakilishi.
kutambua vihusishi vilinganishi katika sentensi au vifungu kwenye vitabu kwa kupigia mstari.
kutunga sentensi au vifungu kwa kutumia vihusishi vilinganishi akizingatia masuala mtambuko.
	Je,vihusishi vilinganishi ni nini?
	Matini ya Mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Chati.
Kapu au kadi maneno.

	Kuuliza na kujibu maswali.
Kutambua.
Kutunga sentensi.
Zoezi.
	

	
	3
	Sarufi.
	Vihusishi:
Kihusishi na.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua kihusishi na katika matini.
b) Kutumia kihusishi na ipasavyo katika matini.
c) Kuchangamkia kutumia kihusishi na katika mawasiliano ya Kila siku.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kuchopoa kihusishi na katika kapu au kadi maneno.
kutambua kihusishi na katika sentensi au vifungu kwenye vitabu kwa kuvipigia mstari.
kutunga sentensi na vifungu kwa kutumia kihusishi na  akizingatia suala lengwa na masuala mtambuko mbalimbali.
	Je,vihusishi vilinganishi na kihusishi na huchangia vipi katika mawasiliano?
	Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
kadi maneno.
Kapu maneno.
	Kutambua.
kutunga sentensi.
kuuliza na kujibu maswali.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	
	4
	Kusikiliza na Kuzungumza.
	Semi:
Vitendawili.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya vitendawili ili kuipambanua.
b) Kutambua vitendawili katika matini.
c) Kufafanua umuhimu wa vitendawili katika fasihi simulizi..
d) Kuchangamkia uwasilishaji wa vitendawili katika tungo za fasihi.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kueleza maana ya vitendawili.
kutambua vitendawili katika matini ya fasihi simulizi.
kutafiti mtandaoni au vitabuni umuhimu wa vitendawili.
kujadili vipengele vya uwasilishaji wa vitendawili .
kuwasilisha vitendawili kwa kuzingatia vipengele vya uwasilishaji wa vitendawili.
	Je,vitendawili vina umuhimu upi katika fasihi simulizi?
Je,unazingatia nini unapowasilisha vitendawili?
	Matini ya Mwalimu.
Matini ya Mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali.
Chati.
	Kutambua.
Orodha hakiki.
Kujadili.
Kutazama uwasilishaji wa vitendawili.
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	1
	Kusikiliza na Kuzungumza
	Semi:
Nahau.
	Kufikia mwisho wa somo,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya nahau ili kuipambanua.
b) Kutambua nahau katika matini.
c) Kufafanua umuhimu wa nahau katika fasihi simulizi.
d) Kuchangamkia matumizi ya nahau katika tungo za fasihi.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe;
kueleza maana ya nahau.
kutambua nahau mbalimbali katika matini ya fasihi simulizi na kueleza maana yake.
kutafiti mtandaoni au vitabuni umuhimu wa nahau.
kutunga sentensi kwa kutumia nahau ipasavyo.
kujaza nafasi katika sentensi kwa kutumia nahau mwafaka 
	Je,nahau ni nini?
Je,Kwa nini tunatumia nahau katika mawasiliano?
	Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali
Chati.
	Kutambua
kueleza.
Kujaza mapengo.
kutunga sentensi.
Orodha hakiki.
Majadiliano.
	

	
	2
	Kusoma.
	Kusoma kwa Ufasaha.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusoma kwa ufasaha.
b) Kusoma kifungu Cha nathari akizingatia matamshi bora,kiwango kifaacho cha sauti na Kasi ifaayo.
c) Kujenga mazoea ya kusoma kwa ufasaha ili kufanikisha mawasiliano.
	katika makundi au wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusoma kwa ufasaha.
kusoma kifungu cha nathari akizingatia matamshi bora.
kusoma kifungu cha nathari akizingatia kasi ifaayo na kiwango kifaacho cha sauti.
	Je,unaposoma kifungu chochote unazingatia mambo gani?
	Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali.
	Orodha hakiki.
Kusoma.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.

	

	
	3
	Kusoma
	Kusoma kwa Ufasaha.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kusoma kifungu cha nathari akizingatia ishara za mwili zifaazo.
b) Kujenga mazoea ya kusoma kwa ufasaha ili kufanikisha mawasiliano.
	katika makundi au peke yake ,mwanafunzi aelekezwe:
kusoma kifungu cha nathari akizingatia ishara za mwili.
kusakura kifungu cha nathari mtandaoni na kuwasomea wenzake kwa ufasaha.
	Je,unaposoma kifungu chochote unazingatia mambo gani?
	Vifaa vya kidijitali.
Vifungu vya nathari.
Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
	Kusoma.
Orodha hakiki.
Wanafunzi kufanyiana tathmini 
	

	
	4
	Kuandika.
	Insha za Kubuni:
Masimulizi.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya lugha ya kitamathali ,matendo ya wahusika na mandhari ili kubainisha.
b) Kujadili lugha ya kitamathali ,matendo ya wahusika na mandhari katika insha ya masimulizi.
c) Kuchangamkia kufafanua lugha ya kitamathali,matendo ya wahusika na mandhari katika insha ya masimulizi.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
Kutambua vipengele vya lugha ya kitamathali,matendo ya wahusika na mandhari katika masimulizi kwenye matini andishi .
kueleza maana ya lugha ya kitamathali,matendo ya wahusika na mandhari.
kusoma vielelezo vya insha ya kubuni kwenye matini za kimaandishi na kubainisha lugha ya kitamathali,matendo ya wahusika na mandhari.
	Je,unazingatia vipengele vipi unapoandika insha ya masimulizi?
	Vielelezo vya insha ya kubuni.
Vifaa vya kidijitali.
Matini ya Mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
	Kutambua.
Orodha hakiki.
kuuliza na kujibu maswali.
Majadiliano.
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	1
	Kuandika.
	Insha za Kubuni:
Masimulizi.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kuandika insha ya masimulizi akizingatia lugha ya kitamathali,matendo ya wahusika na mandhari.
b) Kufurahia kuandika insha za masimulizi akizingatia lugha ya kitamathali ,matendo ya wahusika na uchoraji wa mandhari ufaao ili kufanikisha mawasiliano.
	Akiwa peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kuandika insha ya masimulizi kuhusu suala lengwa akitumia  vipengele vifaavyo vya lugha ya kitamathali,matendo ya wahusika na mandhari ili kujenga taswira zifaazo.
kuwasomea wenzake insha aliyoandika kuhusu suala lengwa ili wachanganue lugha ya kitamathali,matendo ya wahusika na mandhari.
	Je,unazingatia vipengele vipi unapoandika insha ya masimulizi?
	Matini ya Mwalimu.
Vifaa vya kidijitali.
Matini ya mwanafunzi.
	Orodha hakiki.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
Kuandika.
	

	
	2
	Sarufi.
	Nyakati na Hali;
-ki- ya masharti.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kufafanua matumizi ya -ki- ya masharti.
b) Kutambua -ki- ya masharti katika matini.
c) Kutumia -ki- ya masharti ipasavyo katika matini.
d) Kujenga mazoea ya kutumia ipasavyo -ki- ya masharti ili kufanikisha mawasiliano.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kueleza matumizi ya -ki- ya masharti.
kutambua -ki- ya masharti katika matini mbalimbali.
kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya -ki- ya masharti kutokana na mchanganyiko wa sentensi kutoka katika vitabu,tarakilishi au chati.
kutunga sentensi au kifungu kifupi kuonyesha matumizi ya hali ya -ki- ya masharti akizingatia masuala mtambuko.
	Je,-ki- ya masharti hutumiwa wakati gani katika sentensi?
	Matini ya mwalimu.
Chati
Kitabu cha Mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali.
	Kutambua.
Kuuliza na kujibu maswali.
kutunga sentensi.
Orodha hakiki.
	

	
	3
	Sarufi.
	Nyakati na Hali:
-ka- ya kufuatana kwa vitendo.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kufafanua matumizi ya -ka- ya kufuatana kwa vitendo katika matini.
b) Kutambua -ka- ya kufuatana kwa vitendo katika matini.
c) Kutumia -ka- ya kufuatana kwa vitendo ipasavyo katika matini.
d) Kujenga mazoea ya kutumia -ka- ya kufuatana kwa vitendo ili kufanikisha mawasiliano.
	Katika makundi,akiwa peke yake au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kueleza matumizi ya -ka- ya kufuatana kwa vitendo katika matini.
kutambua -ka- ya kufuatana kwa vitendo katika matini mbalimbali.
kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya hali ya -ka- ya kufuatana kwa vitendo kutokana na mchanganyiko wa sentensi kutoka katika vitabu,tarakilishi au chati.
kutunga sentensi au kifungu kifupi kuonyesha matumizi ya hali ya -ka- ya kufuatana kwa vitendo akizingatia masuala mtambuko.
	Je,-ka- ya kufuatana Kwa vitendo hutumiwa wakati gani katika sentensi?
	Matini ya Mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali.
Chati.
	Kutambua.
Kuuliza maswali.
Kutunga sentensi.
Mazoezi.
	

	
	4
	Kusikiliza na Kuzungumza.
	Ufahamu wa Kusikiliza 
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya ufahamu wa kusikiliza.
b) Kujadili kanuni za ufahamu wa kusikiliza.
c) Kujadili vipengele vya ufahamu wa kusikiliza.
d) Kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa ufahamu ili kukuza stadi ya kusikiliza.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kueleza maana ya ufahamu wa kusikiliza.
kutaja na kujadili kanuni za ufahamu wa kusikiliza.
kujadili vipengele vya ufahamu wa kusikiliza.
	Je,ni mambo gani unayozingatia ili kupata ujumbe unaposikiliza matini?
	Matini ya mwalimu
Matini ya mwanafunzi.
Q
	Orodha hakiki.
Kuuliza na Kujibu maswali.
Majadiliano.
kutaja 
	

	10
	1
	Kusikiliza na Kuzungumza.
	Ufahamu wa Kusikiliza.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kushiriki katika ufahamu wa kusikiliza akizingatia vipengele vyake.
b) Kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa ufahamu ili kukuza stadi ya kusikiliza.
	Katika makundi au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kusikiliza ufahamu kuhusu suala lengwa kutoka kwa mwalimu na pia katika chombo Cha kidijitali.
kushirikiana na mwenzake kujibu maswali kutoka kwa ufahamu waliosikiliza.

	Je,kusikiliza kwa ufahamu kuna faida zipi?
	Vifaa vya kidijitali.
Matini ya mwalimu.
	Kuuliza na kujibu maswali.
Orodha hakiki.
	

	
	2
	Kusoma.
	Kusoma kwa Ufahamu.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kudondoa habari mahsusi katika kifungu cha ufahamu.
b) Kufanya utabiri na ufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu.
c) Kuchangamkia kusoma kwa ufahamu ili kukuza uelewa wa habari.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanafunzi aelekezwe:
kusoma kifungu cha ufahamu.
kudondoa habari mahususi katika kifungu cha ufahamu.
kueleza habari za kifungu cha ufahamu kwa ufupi.
kufanya utabiri na ufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu.
	Je,kwa nini tunasoma kifungu cha ufahamu?.
	Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali.
	Orodha hakiki.
kuuliza na kujibu maswali.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	
	3
	Kusoma
	Kusoma kwa Ufahamu.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua msamiati kutoka kwa kifungu cha ufahamu.
b) Kueleza maana ya msamiati kulingana na kifungu cha ufahamu.
c) Kuchangamkia matumizi ya msamiati aliotambua katika sentensi na vifungu.

	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aweze:
kuchopoa msamiati wa suala lengwa kwenye vitabu.
kueleza maana ya msamiati kulingana na muktadha wa matumizi katika matini.
kutumia maneno hayo kutunga sentensi sahihi Kisha amsomee mwenzake ili watolee maoni.
	Je,ni mambo gani tunayozingatia tunaposoma kifungu cha ufahamu?
	Matini ya mwalimu.
kamusi.
Matini ya mwanafunzi.

	Orodha hakiki.
kuuliza na kujibu maswali.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
kutunga sentensi.
	

	
	4
	Kuandika.
	Insha za Kiuamilifu:
Shajara.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya Shajara.
b) Kujadili vipengele vya shajara.
c) Kuandika shajara akizingatia vipengele vyake.
d) Kuonea fahari matumizi ya shajara katika maisha ya kila siku.
	Katika  makundi ,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kueleza maana ya shajara.
kusoma mifano ya shajara.
kujadili na mwenzake shajara aliyoisoma .
kutambua na kujadili vipengele vya shajara kwa kurejelea kielelezo cha shajara .
kuandika shajara akizingatia vipengele vyake.
	Je,muundo na mtindo wa shajara ni upi?
Je,kwa nini watu hutumia shajara?
	Vielelezo vya shajara.
Vifaa vya kidijitali.
Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Chati.
	Orodha hakiki.
kutambua.
Kujadili.
Kuuliza na kujibu maswali.
kuandika.
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	1
	Sarufi.
	Hali za Masharti;
-nge-
	Kufikia mwisho wa kipindi ,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya hali ya masharti.
b) Kutambua matumizi ya  hali ya masharti -nge- katika matini.
c) Kutumia hali ya masharti -nge- ipasavyo katika matini.
d) Kuchangamkia matumizi yafaayo ya hali ya masharti -nge- ili kukuza ufasaha wa lugha.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kutafiti mtandaoni au maktabani maana ya Hali ya masharti.
kutambua na kueleza matumizi sahihi ya hali ya masharti -nge- katika sentensi au vifungu.
kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya Hali ya -nge- kutokana na mchanganyiko wa sentensi kutoka katika vitabu,chati.
kutunga sentensi kuonyesha matumizi ya Hali ya -nge- akizingatia mtambuko mbalimbali.
	Je,hali ya masharti ya -nge- hutumika vipi?
	Matini ya mwalimu.
Chati.
Vitabu vya wanafunzi.
Vifaa vya kidijitali.
	Kuuliza na kujibu maswali.
Kujadili.
kutambua.
Orodha hakiki.
kutunga sentensi .
	

	
	2
	Sarufi.
	Hali ya masharti -ngali-
	Kufikia mwisho wa kipindi ,mwanafunzi aweze:
a) Kutambua matumizi ya hali ya masharti -ngali- katika matini.
b) Kutumia hali ya masharti -ngali- ipasavyo katika matini.
c) Kuchangamkia matumizi yafaayo ya hali ya masharti -ngali- ili kukuza ufasaha wa lugha.
	Katika makundi,wakiwa wawili au peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kutafiti mtandaoni au maktabani kutafiti matumizi ya Hali ya -ngali-.
kutambua matumizi sahihi ya hali ya -ngali- katika sentensi au vifungu.
kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya hali ya -ngali- kutokana na mchanganyiko wa sentensi kutoka katika vitabu,tarakilishi,chati kwa kuzipigia mstari.
kutunga sentensi kuonyesha matumizi ya hali ya -ngali- akizingatia masuala mtambuko.
	Je, hali ya masharti -ngali- hutumiwa vipi?
	Matini ya mwalimu.
Matini ya mwanafunzi.
Vifaa vya kidijitali.
Chati.
	Orodha hakiki.
Kutunga sentensi.
Kuuliza na kujibu maswali.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
	

	
	3
	USALAMA BARABARANI.
Kusikiliza na Kuzungumza.
	Kusikiliza kwa kufasiri 
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kueleza maana ya kusikiliza kwa kufasiri ili kuibainisha.
b) Kueleza msimamo na mielekeo kuhusu ujumbe wa matini ya kusikiliza.
c) Kujenga mazoea ya kutambua msimamo na mielekeo katika matini mbalimbali ili kupata maana ya ujumbe.
	Katika makundi au wakiwa wawili,mwanagunzi aelekezwe;
kutafiti maana ya kusikiliza kwa ufasiri kutoka mtandaoni au maktabani na awasilishe matokeo ya utafiti.
kueleza misimamo na mielekeo kuhusu ujumbe katika matini anayosikiliza kuhusu suala lengwa.
kusikiliza habari kuhusu suala lengwa katika kifaa cha kidijitali.
kuchambua misimamo na mielekeo kuhusu ujumbe.
	Je,ni misimamo gani iliyopo katika matini ulizowahi kuzisikiliza?
	Matini ya mwalimu.
Vifaa vya kidijitali.
Matini ya mwanafunzi.
	Orodha hakiki.
kuuliza na kujibu maswali.
kusikiliza.
Majadiliano.
	

	
	4
	Kusikiliza na Kuzungumza.
	Kusikiliza kwa kufasiri.
	Kufikia mwisho wa kipindi,mwanafunzi aweze:
a) Kulinganisha misimamo na mielekeo ya ujumbe wa matini aliyosikiliza na Ile ya jamii yake kuhusu swala husika.
b) Kujenga mazoea ya kutambua misimamo na mielekeo katika matini mbalmbali ili kupata maana ya ujumbe.
	Katika makundi au akiwa peke yake,mwanafunzi aelekezwe:
kulinganisha misimamo na mielekeo kuhusu ujumbe wa matini aliyosikiliza na misimamo na mielekeo ya jamii yake kuhusu suala lililozungumziwa katika matini hiyo.
Kutoa muhtasari wa habari aliyosikiliza kuhusu suala lengwa huku wakichanganua misimamo na mielekeo ya msimulizi kuhusu masuala yanayozungumziwa.
kuwaeleza wenzake misimamo na mielekeo kuhusu ujumbe katika matini aliyosikiliza kwa maneno yake mwenyewe na kuwataka waangazie vipengele vilivyotumiwa kuonyesha misimamo na mielekeo hiyo.
	Je,ni misimamo gani iliyopo katika matini ulizowahi kuzisikiliza?
	Matini ya mwalimu 
Matini ya mwanafunzi.
vifaa vya kidijitali.
	Orodha hakiki.
Wanafunzi kufanyiana tathmini.
Kujadiliana.
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	KUFUNGA SHULE



